grep-2.20.72 - en to th translation catalogue (108 entries)

en: invalid argument %s for %s
th: อาร์กิวเมนต์ %s ไม่ถูกต้องสำหรับ %s

en: ambiguous argument %s for %s
th: อาร์กิวเมนต์ %s กำกวมไม่ชัดเจน สำหรับ %s

en: Valid arguments are:
th: อาร์กิวเมนต์ที่ถูกต้องได้แก่:

en: write error
th: การเขียนผิดพลาด

en: unbalanced [
th:  [ ไม่สมดุลกัน

en: invalid character class
th: ชื่อกลุ่มชุดอักขระไม่ถูกต้อง

en: unfinished \ escape
th: เครื่องหมายหลีก \ ไม่เสร็จสิ้น

en: invalid content of \{\}
th: เนื้อหาของ  \{\} ไม่ถูกต้อง

en: regular expression too big
th: นิพจน์ปกติใหญ่เกินไป

en: unbalanced (
th: ( ไม่สมดุลกัน

en: no syntax specified
th: ไม่ระบุวากยสัมพันธ์

en: unbalanced )
th: ) ไม่สมดุลกัน

en: Unknown system error
th: ข้อผิดพลาดของระบบที่ไม่รู้จัก

en: %s: option '%s' is ambiguous; possibilities:
th: %s: ตัวเลือก ‘%s’ คลุมเครือไม่ชัดเจน; เป็นไปได้ที่จะเป็น:

en: %s: option '--%s' doesn't allow an argument
th: %s: ตัวเลือก ‘—%s’ ไม่อนุญาตให้มีอาร์กิวเมนต์

en: %s: option '%c%s' doesn't allow an argument
th: %s: ตัวเลือก ‘%c%s’ ไม่อนุญาตให้มีอาร์กิวเมนต์

en: %s: option '--%s' requires an argument
th: %s: ตัวเลือก ‘—%s’ ต้องการอาร์กิวเมนต์

en: %s: unrecognized option '--%s'
th: %s: ตัวเลือกที่ไม่รู้จัก ‘—%s’

en: %s: unrecognized option '%c%s'
th: %s: ตัวเลือกที่ไม่รู้จัก ‘%c%s’

en: %s: invalid option -- '%c'
th: %s: ตัวเลือกไม่ถูกต้อง — ‘%c’

en: %s: option requires an argument -- '%c'
th: %s: ตัวเลือกต้องการอาร์กิวเมนต์ — ‘%c’

en: %s: option '-W %s' is ambiguous
th: %s: ตัวเลือก ‘-W %s’ คลุมเครือไม่ชัดเจน

en: %s: option '-W %s' doesn't allow an argument
th: %s: ตัวเลือก ‘-W %s’ ไม่อนุญาตให้มีอาร์กิวเมนต์

en: %s: option '-W %s' requires an argument
th: %s: ตัวเลือก ‘-W %s’ ต้องการอาร์กิวเมนต์

en: memory exhausted
th: หน่วยความจำถูกใช้จนหมด

en: unable to record current working directory
th: ไม่สามารถบันทีกไดเรกทอรีที่ทำงานปัจจุบัน

en: failed to return to initial working directory
th: ล้มเหลวในการกลับไปยังไดเรกทอรีทำงานเริ่มต้น

en: '
th: ‘

en: Success
th: สำเร็จ

en: No match
th: ไม่ตรงกัน

en: Invalid regular expression
th: นิพจน์ปกติไม่ถูกต้อง

en: Invalid collation character
th: ผลการเทียบกันของอักขระผิดพลาด

en: Invalid character class name
th: ชื่อกลุ่มชุดอักขระไม่ถูกต้อง

en: Trailing backslash
th: เครื่องหมายแบ็คสแลชตามท้าย

en: Invalid back reference
th: การอ้างอิงกลับไม่ถูกต้อง

en: Unmatched ( or \(
th: ไม่ตรงกันกับ ( หรือ \(

en: Unmatched \{
th: ไม่ตรงกันกับ \{

en: Invalid content of \{\}
th: เนื้อหาของ \{\} ไม่ถูกต้อง

en: Invalid range end
th: ช่วงจบไม่ถูกต้อง

en: Memory exhausted
th: หน่วยความจำถูกใช้จนหมด

en: Invalid preceding regular expression
th: นิพจน์ปกติก่อนหน้าไม่ถูกต้อง

en: Premature end of regular expression
th: นิพจน์ปกติจบโดยยังไม่สมบูรณ์

en: Regular expression too big
th: นิพจน์ปกติใหญ่เกินไป

en: Unmatched ) or \)
th: ไม่ตรงกันกับ ) หรือ \)

en: No previous regular expression
th: ไม่มีนิพจน์ปกติก่อนหน้า

en: Packaged by %s (%s)
th: สร้างแพกเกจโดย %s (%s)

en: Packaged by %s
th: สร้างแพกเกจโดย %s

en: 
    License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>.
    This is free software: you are free to change and redistribute it.
    There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
th: 
    สัญญาอนุญาต GPLv3: GNU GPL รุ่น 3 หรือใหม่กว่า <http://www.gnu.org/licenses/gpl.html>
    นี่เป็นซอฟต์แวร์เสรี: คุณมีอิสระในการปรับเปลี่ยนและการส่งต่อมัน.
    มีการไม่รับประกัน, จากขอบเขตที่อนุญาตโดยกฎหมาย.

note: TRANSLATORS: %s denotes an author name.
en: Written by %s.
th: เขียนโดย %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name.
en: Written by %s and %s.
th: เขียนโดย  %s และ %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name.
en: Written by %s, %s, and %s.
th: เขียนโดย  %s, %s, และ %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    and %s.
th: เขียนโดย  %s, %s, %s,
    และ %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, and %s.
th: เขียนโดย  %s, %s, %s,
    %s, และ %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, and %s.
th: เขียนโดย  %s, %s, %s,
    %s, %s, และ %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, and %s.
th: เขียนโดย  %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, และ %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    and %s.
th: เขียนโดย  %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    และ %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, and %s.
th: เขียนโดย  %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, และ %s.

note: TRANSLATORS: Each %s denotes an author name. You can use line breaks, estimating that each author name occupies ca. 16 screen columns and that a screen line has ca. 80 columns.
en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s, and others.
th: เขียนโดย  %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s, และคณะ.

note: TRANSLATORS: The placeholder indicates the bug-reporting address for this package.  Please add _another line_ saying "Report translation bugs to <...>\n" with the address for translation bugs (typically your translation team's web or email address).
en: 
    Report bugs to: %s
th: 
    รายงานข้อผิดพลาดไปยัง: %s

en: Report %s bugs to: %s
th: รายงานข้อผิดพลาดของ %s ไปยัง: %s

en: %s home page: <%s>
th: โฮมเพจของ %s : <%s>

en: %s home page: <http://www.gnu.org/software/%s/>
th: โฮมเพจของ %s : <http://www.gnu.org/software/%s/>

en: General help using GNU software: <http://www.gnu.org/gethelp/>
th: ความช่วยเหลือทั่วไปในการใช้ซอฟต์แวร์ GNU: <http://www.gnu.org/gethelp/>

en: invalid %s%s argument '%s'
th: %s%s รับอาร์กิวเมนต์ที่ไม่ถูกต้อง ‘%s’

en: invalid suffix in %s%s argument '%s'
th: คำเสริมท้ายไม่ถูกต้องใน %s%s อาร์กิวเมนต์  ‘%s’

en: %s%s argument '%s' too large
th: %s%s อาร์กิวเมนต์ ‘%s’ ใหญ่มากเกินไป

note: This is a proper name. See the gettext manual, section Names.
en: Mike Haertel
th: ไมค์ ฮาเออร์เทล

en: others, see <http://git.sv.gnu.org/cgit/grep.git/tree/AUTHORS>
th: อื่น ๆ , ดูที่ <http://git.sv.gnu.org/cgit/grep.git/tree/AUTHORS>

en: invalid context length argument
th: ความยาวบริบทอาร์กิวเมนต์ไม่ถูกต้อง

en: input is too large to count
th: ข้อมูลเข้ายาวเกินกว่าจะนับได้

en: lseek failed
th: lseek ล้มเหลว

en: Binary file %s matches
th: ตรงกันกันกับแฟ้มฐานสอง %s

en: warning: %s: %s
th: คำเตือน: %s: %s

en: recursive directory loop
th: เรียกซ้ำไดเรกทอรีเป็นวงวน

en: input file %s is also the output
th: แฟ้มนำเข้า %s เป็นแฟ้มส่งออกด้วยเหมือนกัน

en: (standard input)
th: (นำเข้ามาตรฐาน)

en: Usage: %s [OPTION]... PATTERN [FILE]...
th: วิธีใช้: %s [OPTION]… PATTERN [FILE]…

en: Try '%s --help' for more information.
th: ลองใช้ ‘%s —help’ เพื่อข้อมูลเพิ่มเติม.

en: Search for PATTERN in each FILE or standard input.
th: ค้นหาสำหรับ PATTERN ในแต่ละ FILE หรือตัวนำเข้ามาตรฐาน.

en: PATTERN is, by default, a basic regular expression (BRE).
th: PATTERN โดยมาตรฐานเป็นนิพจน์ปกติพื้นฐาน (BRE).

en: Example: %s -i 'hello world' menu.h main.c
    
    Regexp selection and interpretation:
th: ตัวอย่าง: %s -i ‘hello world’ menu.h main.c
    
    การเลือกนิพจน์ปกติและการแปลความหมาย:

en:   -E, --extended-regexp     PATTERN is an extended regular expression (ERE)
      -F, --fixed-strings       PATTERN is a set of newline-separated strings
      -G, --basic-regexp        PATTERN is a basic regular expression (BRE)
      -P, --perl-regexp         PATTERN is a Perl regular expression
th:   -E, —extended-regexp     PATTERN เป็นส่วนขยายนิพจน์ปกติ (ERE)
      -F, —fixed-strings       PATTERN เป็นชุดสายอักขระของตัวแบ่งขึ้นบรรทัดใหม่
      -G, —basic-regexp        PATTERN เป็นนิพจน์ปกติพื้นฐาน (BRE)
      -P, —perl-regexp         PATTERN เป็นนิจน์ปกติภาษา Perl

en:   -e, --regexp=PATTERN      use PATTERN for matching
      -f, --file=FILE           obtain PATTERN from FILE
      -i, --ignore-case         ignore case distinctions
      -w, --word-regexp         force PATTERN to match only whole words
      -x, --line-regexp         force PATTERN to match only whole lines
      -z, --null-data           a data line ends in 0 byte, not newline
th:   -e, —regexp=PATTERN      ใช้ PATTERN สำหรับการจับคู่กัน
      -f, —file=FILE           รับ PATTERN มาจาก FILE
      -i, —ignore-case         เพิกเฉยต่อความแตกต่างอักษรใหญ่เล็ก
      -w, —word-regexp         บังคับ PATTERN ให้จับคู่เฉพาะที่ตรงกันทั้งคำเท่านั้น
      -x, —line-regexp         บังคับ PATTERN ให้จับคู่เฉพาะที่ตรงกันทั้งบรรทัดเท่าทั้น
      -z, —null-data           ข้อมูลบรรทัดจบด้วยขนาด 0 ไบต์, ไม่มีตัวขึ้นบรรทัดใหม่

en: 
    Miscellaneous:
      -s, --no-messages         suppress error messages
      -v, --invert-match        select non-matching lines
      -V, --version             display version information and exit
          --help                display this help text and exit
th: 
    เบ็ดเตล็ด:
      -s, —no-messages         ระงับข้อความแสดงข้อผิดพลาด
      -v, —invert-match        เลือกบรรทัดที่ไม่ตรงกัน
      -V, —version             พิมพ์ข้อมูลรุ่นแล้วออก
          —help                แสดงความช่วยเหลือนี้แล้วออก

en: 
    Output control:
      -m, --max-count=NUM       stop after NUM matches
      -b, --byte-offset         print the byte offset with output lines
      -n, --line-number         print line number with output lines
          --line-buffered       flush output on every line
      -H, --with-filename       print the file name for each match
      -h, --no-filename         suppress the file name prefix on output
          --label=LABEL         use LABEL as the standard input file name prefix
th: 
    ควบคุมการนำออก:
      -m, —max-count=NUM       หยุดหลังจากมีการตรงกัน NUM ครั้ง
      -b, —byte-offset         พิมพ์การชดเชยไบต์กับบรรทัดนำออก
      -n, —line-number         พิมพ์หมายเลขบรรทัดกับบรรทัดนำออก
          —line-buffered       ล้างนำออกบนทุก ๆ บรรทัด
      -H, —with-filename       พิมพ์ชื่อแฟ้มที่ตรงกันในแต่ละครั้ง
      -h, —no-filename         ระงับคำนำหน้าชื่อแฟ้มในการนำออก
          —label=LABEL         พิมพ์ LABEL เป็นชื่อคำนำหน้าแฟ้มสำหรับนำเข้ามาตรฐาน

en:   -o, --only-matching       show only the part of a line matching PATTERN
      -q, --quiet, --silent     suppress all normal output
          --binary-files=TYPE   assume that binary files are TYPE;
                                TYPE is 'binary', 'text', or 'without-match'
      -a, --text                equivalent to --binary-files=text
th:   -o, —only-matching       แสดงเพียงแต่ส่วนของบรรทัดที่ตรงกันกับ PATTERN
      -q, —quiet, —silent     ระงับนำออกปกติทั้งหมด
          —binary-files=TYPE   ทึกทักเอาว่าแฟ้มฐานสองเป็น TYPE;
                                TYPE เป็น `binary’, `text’, หรือ `without-match’
      -a, —text                มีค่าเท่ากันกับ —binary-files=text

en:   -I                        equivalent to --binary-files=without-match
      -d, --directories=ACTION  how to handle directories;
                                ACTION is 'read', 'recurse', or 'skip'
      -D, --devices=ACTION      how to handle devices, FIFOs and sockets;
                                ACTION is 'read' or 'skip'
      -r, --recursive           like --directories=recurse
      -R, --dereference-recursive  likewise, but follow all symlinks
th:   -I                        มีค่าเท่ากันกับ —binary-files=without-match
      -d, —directories=ACTION  จะทำการจัดการไดเรกทอรีอย่างไร;
                                ACTION เป็น `read’, `recurse’, หรือ `skip’
      -D, —devices=ACTION      จะทำการจัดการอุปกรณ์อย่างไร, FIFOs and sockets;
                                ACTION is `read’ or `skip’
      -r, —recursive           เหมือนกับ —directories=recurse
      -R, —dereference-recursive  เช่นกัน, แต่ตาม symlink ทั้งหมด

en:       --include=FILE_PATTERN  search only files that match FILE_PATTERN
          --exclude=FILE_PATTERN  skip files and directories matching FILE_PATTERN
          --exclude-from=FILE   skip files matching any file pattern from FILE
          --exclude-dir=PATTERN  directories that match PATTERN will be skipped.
th:       —include=FILE_PATTERN  ค้นหาเพียงแต่แฟ้มที่ตรงกันกับ FILE_PATTERN
          —exclude=FILE_PATTERN  ข้ามแฟ้มและไดเร็กทอรีที่ตรงกันกับ FILE_PATTERN
          —exclude-from=FILE   ข้ามแฟ้มที่ตรงกันกับแบบแผนแฟ้มจาก FILE
          —exclude-dir=PATTERN  ไดเร็กทอรีที่ตรงกันกับ PATTERN จะถูกข้ามไป.

en:   -L, --files-without-match  print only names of FILEs containing no match
      -l, --files-with-matches  print only names of FILEs containing matches
      -c, --count               print only a count of matching lines per FILE
      -T, --initial-tab         make tabs line up (if needed)
      -Z, --null                print 0 byte after FILE name
th:   -L, —files-without-match  พิมพ์เพียงแค่ชื่อของ FILE ที่ไม่ตรงกันกับที่อยู่ภายใน
      -l, —files-with-matches  พิมพ์เพียงแค่ชื่อของ FILE ที่มีตรงกับที่อยู่ภายใน
      -c, —count               พิมพ์เพียงแต่จำนวนบรรทัดที่ตรงกันที่นับได้ในแต่ละ FILE
      -T, —initial-tab         ทำการจัดเตรียมแท็บ (ถ้าจำเป็น)
      -Z, —null                พิมพ์ 0 ไบต์หลังชื่อ FILE

en: 
    Context control:
      -B, --before-context=NUM  print NUM lines of leading context
      -A, --after-context=NUM   print NUM lines of trailing context
      -C, --context=NUM         print NUM lines of output context
th: 
    ควบคุมบริบท:
      -B, —before-context=NUM  พิมพ์ NUM บรรทัดของบริบทส่วนนำ
      -A, —after-context=NUM   พิมพ์ NUM บรรทัดของบริบทส่วนตาม
      -C, —context=NUM         พิมพ์ NUM บรรทัดของบริบทส่งออก

en:   -NUM                      same as --context=NUM
          --color[=WHEN],
          --colour[=WHEN]       use markers to highlight the matching strings;
                                WHEN is 'always', 'never', or 'auto'
      -U, --binary              do not strip CR characters at EOL (MSDOS/Windows)
      -u, --unix-byte-offsets   report offsets as if CRs were not there
                                (MSDOS/Windows)
th:   -NUM                      เหมือนกับ —context=NUM
          —color[=WHEN],
          —colour[=WHEN]       ใช้เครื่องหมายกำกับเพื่อเน้นข้อความที่ตรงกัน;
                                เมื่อ WHEN ได้แก่ `always’, `never’, หรือ `auto’
      -U, —binary              ไม่ต้องถอดอักขระ CR ที่ EOL  (MSDOS/Windows)
      -u, —unix-byte-offsets   รายงานการชดเชยก็ต่อเมื่อ CR ไม่ได้มีอยู่
                                (MSDOS/Windows)

en: 'egrep' means 'grep -E'.  'fgrep' means 'grep -F'.
    Direct invocation as either 'egrep' or 'fgrep' is deprecated.
th: ‘egrep’  หมายถึง `grep -E’. ‘fgrep’ หมายถึง `grep -F’.
    การร้องขอโดยตรงทั้ง `egrep’ หรือ `fgrep’ ไม่แนะนำให้ใช้.

en: When FILE is -, read standard input.  With no FILE, read . if a command-line
    -r is given, - otherwise.  If fewer than two FILEs are given, assume -h.
    Exit status is 0 if any line is selected, 1 otherwise;
    if any error occurs and -q is not given, the exit status is 2.
th: เมื่อ FILE เป็น -, อ่านจากนำเข้ามาตรฐาน. กับไม่มี FILE อ่าน. ถ้าบรรทัดคำสั่ง
    -r ถูกให้มา, มิฉะนั้น - . ถ้าให้ FILE มาน้อยกว่าสอง. ทึกทักเอาว่าเป็น -h.
    สถานะการออกเป็น 0 เมื่อบรรทัดใด ๆ ถูกเลือก, มิฉะนั้น 1 ;
    ถ้าเกิดข้อผิดพลาดขึ้นและ -q ไม่ได้ถูกให้มา, สถานะการออกเป็น 2.

en: conflicting matchers specified
th: การขัดแย้งของการตรงกันได้รับการระบุ

en: invalid matcher %s
th: ตัวจับคู่ไม่ถูกต้อง %s

en: warning: GREP_OPTIONS is deprecated; please use an alias or script
th: คำเตือน: GREP_OPTIONS ไม่สนับสนุนให้ใช้ ; กรุณาใช้นามแฝงหรือสคริปต์

en: unknown devices method
th: ไม่รู้จักกระบวนการอุปกรณ์

en: invalid max count
th: ตัวนับสูงสุดไม่ถูกต้อง

en: unknown binary-files type
th: ไม่รู้จักชนิดแฟ้มฐานสอง

en: failed to allocate memory for the PCRE JIT stack
th: ล้มเหลวที่จะจัดสรรหน่วยความจำสำหรับสแต็ก PCRE JIT

en: support for the -P option is not compiled into this --disable-perl-regexp binary
th: การสนับสนุนตัวเลือก -P ไม่ได้ถูกรวบรวมไปยังแฟ้มฐานสอง —disable-perl-regexp นี้

en: -P supports only unibyte and UTF-8 locales
th: -P สนับสนุนเฉพาะโลแคล unibyte และ UTF-8

en: the -P option only supports a single pattern
th: ตัวเลือก -P สนับสนุนรูปแบบเดียวเท่านั้น

en: internal error (should never happen)
th: ข้อผิดพลาดภายใน (ไม่ควรเกิดขึ้นมาก่อน)

en: internal error
th: ข้อผิดพลาดภายใน

en: exceeded PCRE's line length limit
th: ขอบเขตความยาวบรรทัด PCRE เกินจากข้อจำกัด

en: exceeded PCRE's backtracking limit
th: ขอบเขตการ backtrack ของ PCRE เกินจากข้อจำกัด

en: internal PCRE error: %d
th: ข้อผิดพลาด PCRE ภายใน: %d
